0915.916.915

Vụ Con Cưng và Cơm tấm Kiều Giang: Có thể yêu cầu bồi thường nếu công chức công bố thông tin sai gây thiệt hại

Vụ Con Cưng và Cơm tấm Kiều Giang: Có thể yêu cầu bồi thường nếu công chức công bố thông tin sai gây thiệt hại
Luật sư Trần Đình Dũng

PV: Sự việc liên quan đến Chuổi cửa hàng Con Cưng và Thương hiệu Cơm tấm Kiều Giang đang gây chú ý đặc thù của dư luận do phía các công ty cho rằng cơ quan nhà nước công bố sai thông tin, luật sư có ý kiến như thế nào?

Luật sư Trần Đình Dũng: Đối có công ty, việc cơ quan Nhà nước công bố thông tin sai phạm là rất quan trọng. Nó có thể phá sản cả 1 công ty. Cho nên việc công bố thông tin phải cực kỳ cẩn thận và thật chính xác khi đã có kết luận rõ ràng, đúng thẩm quyền, chứ không nên công bố thông tin chỉ khi mới nghi ngờ chưa có kết luận.

Một số báo đăng tin Chuổi cửa hàng Con Cưng và Cơm tấm Kiều Giang có sai phạm, chắc rằng gây thiệt hại không nhỏ đến vận hành kinh doanh của họ.

Những thiệt hại này công ty có quyền đòi bồi thường hay không?

Doanh nghiệp hay bất cứ tổ chức, cá nhân nào mà bị thiệt hại do công chức thi hành công vụ làm sai gây ra đều có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước bồi thường. Trong trường hợp này Doanh nghiệp có thể yêu cầu bồi thường nếu công chức công bố thông tin sai gây thiệt hại và Nhà nước cần xử lý nghiêm các hành vi công chức công bố thông tin tùy tiện làm ảnh hưởng cho công ty. Điều 598 Bộ luật dân sự 2015 nguyên tắc “Nhà nước có trách nhiệm bồi thường thiệt hại do hành vi trái pháp luật của người thi hành công vụ gây ra theo quy định của Luật trách nhiệm bồi thường của Nhà nước”.

Mô tả ảnh

Luật trách nhiệm bồi thường Nhà nước 2017 (thay cho luật ban hành năm 2009), mở rộng phạm vi Nhà nước phải bồi thường. Trong trường hợp thông tin công bố từ cuộc họp báo và kết luận thanh tra có khác nhau thì phần công bố khác trước đó được coi là công vụ sai (công bố sai sự thật) và đó là căn cứ bồi thường thiệt hại theo nguyên tắc ở Điều 7, Điều 8 Luật trách nhiệm bồi thường nhà nước 2017.

Việc yêu cầu bồi thường có thể thực hiện qua thương lượng thỏa thuận hoặc khởi kiện lên tòa án giải quyết.

Riêng đối có daonh nghiệp kinh doanh thực phẩm, công chức thi hành công vụ có trách nhiệm giữ bí mật khi kiểm tra theo nguyên tắc ở Điểm b Khoản 4 Điều 68 Luật an toàn thực phẩm 2010 “Bảo vệ bí mật thông tin, tài liệu, kết quả kiểm tra liên quan đến cơ quan, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm được kiểm tra khi chưa có kết luận chính thức”.

Ngoài ra, người công chức làm sai, công bố thông tin sai thì cá nhân họ còn bị xử lý kỷ luật theo Luật công chức, nếu gây thiệt hại lớn, trong 1 số trường hợp còn có thể bị truy tố hình sự.

Mô tả ảnh

Việc xác định thiệt hại như thế nào thưa luật sư?

Hậu quả của việc công bố thông tin bất lợi là có thể gây thiệt hại rất lớn cho dạng kinh doanh có hệ thống bán lẻ như Con Cưng và kinh doanh ăn uống như Kiều Giang. Nếu như thông tin đó mà sau này có văn bản kết luận là thông tin sai toàn bộ hoặc 1 phần thì cơ quan Nhà nước phải gánh chịu trách nhiệm không nhỏ.

Nguyên tắc thiệt hại được xác định thiệt hại thực ở như doanh số giảm sút, bể hợp đồng có các đối tác, đình trệ kinh doanh ảnh hưởng đến người lao động…

Xin cảm ơn luật sư!

Hà Nam (thực hiện)

Các khách hàng đang xem chuyên mục doanh nghiep duanresidence.net của https://duanresidence.net

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*